Shin Alpha Lipoic acid yana haifar da asarar gashi?

2023-10-17 14:04:38

Nascence lipoic acid(ALA) ya zo sanannen ƙarin maganin antioxidant saboda fa'idodin kiwon lafiya da yawa. Wasu masu bada shawara suna da'awar ALA na iya inganta lafiyar fata, taimakawa rage nauyi, daidaita yanayin sukarin jini, da kuma jinkirin tsufa. Amma wannan furotin emulsion zai iya taimakawa ga asarar gashi a wasu mutane? Bari mu ɗan duba tabbatacciyar hujja.

Gabatarwa

rashin kunya Alpha lipoic acid foda(ALA) wani emulsion ne na halitta wanda ke aiki azaman mai ƙarfi antioxidant a cikin jiki. An yi shi a cikin ƙananan yawa kuma yana taimakawa sake dawo da sauran antioxidants kamar bitamin C da glutathione. Ƙarawa tare da ALA na iya ba da fa'idodin tsaro ta hanyar ɓata masu juyin-juya hali na 'yanci waɗanda zasu iya lalata sel.

Wasu bincike kuma sun nuna ALA na iya taimakawa wajen daidaita matakan sukari na jini, rage kumburi, da inganta lafiyar jijiya. Yana samun shahara a matsayin kari na rigakafin tsufa kuma. Yawancin bincike sun mayar da hankali kan yuwuwar fa'idodin tsarin ALA, amma akwai kuma da'awar cewa zai iya amfanar fata da gashi.

Wannan labarin zai yi nazarin alaƙar da ake zargi tsakanin kari na ALA da asarar gashi. Za mu auna shaidar yanzu, mu dubi hanyoyin da aka tsara, kuma za mu yi ƙoƙarin cimma matsaya game da wannan tasiri mai tasiri.

Fahimtar Alpha Lipoic Acid

ALA wani emulsion ne na kwayoyin halitta wanda aka kafa ta halitta a cikin kowane tantanin halitta na jiki, tare da mafi girman yanayi a cikin hanta, alayyafo, broccoli, ƙarfafawa, tsari, zuciya, da tsoka mai lalacewa. Jikin mai mutuwa yana samar da ƙananan adadin ALA da kansa, amma kuma ana iya gabatar da shi ta wasu abinci ko kari.

A matsayin antioxidant, ALA yana kawar da radicals kyauta waɗanda zasu iya lalata sel ta hanyar iskar oxygen. Tsarin na musamman yana ba ALA damar samar da fa'idodin antioxidant a cikin yanayi mai kitse da ruwa a cikin jiki. Hakanan yana taimakawa sake sarrafa sauran antioxidants kamar bitamin C da E don haɓaka ayyukan antioxidant.

Bincike ya nuna ALA na iya ba da fa'idodin kiwon lafiya iri-iri:

- Yana inganta haɓakar insulin da sarrafa sukarin jini

- Yana rage kumburi

- Yana kare lafiyar jijiya da aiki

- Yana kara lafiyar fata da warkar da raunuka

- Yana taimakawa aikin mitochondrial da samar da makamashi

Ana samun ƙarin ALA a cikin allurai na 50-600 MG kowace rana, wani lokacin haɗe da sauran antioxidants. Gabaɗaya ana la'akari da shi lafiya lokacin ɗaukar shi kamar yadda aka ba da shawarar, amma har yanzu mafi kyawun allurai ba shi da tabbas.

Dalilan Rashin Gashi Da Dalilan

Asarar gashi sau da yawa wani hadadden cuta ne, cuta mai yawa wanda zai iya haifar da dalilai masu yawa:

Genetics- Androgenetic alopecia mai alaƙa da kwayoyin halitta da matakan hormone na halitta shine mafi yawan dalilin asarar gashi a cikin maza da mata. Wadanda ke da tarihin iyali sun fi saurin kamuwa da su.

Rashin daidaituwa na Hormonal- Canje-canje a cikin androgens kamar testosterone, haɓakar hormones na damuwa, da cututtukan thyroid na iya haifar da zubar da gashi mai yawa.

Yanayin Likita - Rashin abinci mai gina jiki, cututtuka na autoimmune kamar alopecia areata, yanayin fata, da sauran cututtuka na iya haifar da asarar gashi.

Magunguna - Wasu magungunan da ake amfani da su don magance yanayi kamar ciwon daji, arthritis, damuwa da cututtukan zuciya suna da alaƙa da asarar gashi.

Damuwa - Rauni na jiki, damuwa na tunani, tiyata, da cututtuka na iya tura karin gashin gashi zuwa lokacin zubarwa.

Rashin abinci mai gina jiki - Ƙananan furotin, baƙin ƙarfe, bitamin, da ma'adinai na iya haifar da yunwar follicles wanda ke haifar da karuwar zubar da lalacewa.

Tsufa- Asarar gashi sau da yawa yana ƙaruwa da shekaru yayin da girma ya ragu kuma follicles suna raguwa.

Kamar yadda muke iya gani, asarar gashi yana tasowa daga abubuwa daban-daban na ciki da na waje waɗanda zasu iya bambanta sosai tsakanin mutane. Wannan yana yin nazarin tasirin takamaiman mahadi kamar hadaddun ALA.

Binciken Da'awar

Yawancin iƙirari game da ALA da ke haifar da asarar gashi sun fito ne daga rahotannin anecdotal maimakon binciken kimiyya musamman nazarin hanyar haɗin gwiwa.

Duk da haka, wasu masu ba da shawara suna jayayya cewa ALA na iya ba da gudummawa ga asarar gashi a cikin waɗanda aka ƙaddara don dalilai masu zuwa:

- Yana haɓaka haɓakar insulin kuma yana rage sukarin jini, wanda zai iya yin tasiri ga samar da hormones da samun glucose ga follicles gashi.

- Yana inganta matakan thyroxine, wanda zai iya hanzarta hawan gashi wanda zai haifar da zubar da yawa

- Yana aiki azaman mimic androgen, toshe masu karɓa da canza ma'aunin hormone

- Yana inganta lafiyar fata da zagayawa, mai yiwuwa yana motsa yanayin girma gashi

- An nuna kawai don haɓaka haɓakar gashi a cikin waɗanda ke da rashi, ba daidaikun mutane masu lafiya ba

Tabbas, da yawa suna jayayya da waɗannan ra'ayoyin kuma suna jayayya cewa ALA ba ta da wani tasiri a kan gashi ko kuma yana iya inganta haɓaka ta hanyar inganta lafiyar fata da ƙwayar ƙwayar cuta. Ana buƙatar ƙarin bincike don bincika hanyoyin.

Binciken Kimiyya da Shaida

Nazarin kimiyya kaɗan ne kawai suka yi nazarin tasirin kari na ALA akan lafiyar gashi da asara a cikin ɗan adam. Koyaya, wasu bincike masu alaƙa suna ba da haske.

Wani gwaji ya gano cewa shafa kirim mai tushen ALA yana inganta yawan gashi a cikin mata masu asarar gashi. Bayan watanni 6, waɗanda ke amfani da kirim na ALA sun haɓaka yawan gashi idan aka kwatanta da placebo. Wannan yana nuna ALA na iya haɓaka haɓakar gashi lokacin da aka shafa a fatar kai.

Wani binciken kuma ya duba hankalin insulin da matakan hormone thyroid a cikin mata masu shan kari na baka na ALA. Bayan watanni 2, matakan thyroxine da hankalin insulin sun karu a cikin mata masu kiba. Ba a tantance tasirin lafiyar gashi ba, amma yana ba da alamu kan tasirin ALA akan hormones masu dacewa.

Gabaɗaya, bincike na yanzu da ya haɗa da ALA yana da iyaka kuma ana buƙatar ƙarin nazarin sarrafawa don tantance haƙƙin da'awar asarar gashi a cikin al'ummomi daban-daban. Shaidar ba ta nuna a sarari cewa ALA na haifar da zubar gashi ba, amma ƙarin bincike yana da garantin.

Kwarewar Keɓaɓɓu da Shaidar Ƙira

Tarukan kan layi da sake dubawa sun gabatar da gaurayawan gogewa daga masu amfani da ƙarin ALA game da asarar gashi. Duk da yake ba mai tsauri a kimiyance ba, asusun farko na iya ba da haske.

Wasu masu amfani suna danganta sabon zubewar gashi ko rashi jim kadan bayan fara kari na ALA na yau da kullun. Suna bayar da rahoto akai-akai bayan dakatar da ALA. Mutane da yawa suna zargin yana canza matakan hormone dangane da canje-canjen lokaci guda da aka lura a cikin fata ko hawan haila.

Koyaya, wasu suna ɗaukar abubuwan ALA ba tare da fitowa ba har ma suna lura da haɓakar gashi da sauri. bambance-bambancen rayuwa na mutum ɗaya na iya ƙayyade sakamako. Wadanda suka riga sun fuskanci gashin gashi suma sun fi sauki a cewar wasu rahotanni.

Tabbas, shaidar sirri ba za ta iya maye gurbin binciken bincike na asibiti ba saboda rashin kulawa. Amma nau'ikan gogewa daban-daban suna nuna buƙatar ƙarin shaida game da yadda kari na ALA na baka zai iya yin mu'amala daban-daban tsakanin daidaikun mutane.

Menene mummunan sakamako na alpha-lipoic acid?

Ana ɗaukar ALA gabaɗaya lafiya tare da ƙarancin sakamako masu illa a allurai da aka ba da shawarar, amma haɗarin haɗari na iya haɗawa da:

- Rash ko itching

- tashin zuciya, gudawa ko bacin rai  

- Ciwon kai

- Tingling ko tausasawa a hannu da ƙafafu

- Gajiya

- Rashin barci

- Hypoglycemia a cikin masu ciwon sukari

- Yawan kuzarin thyroid

- Rare rashin lafiyan halayen

ALA na iya yin hulɗa tare da wasu magunguna kamar magungunan chemotherapy, hormones thyroid da insulin. Kamar kowane kari, yana da mahimmanci a tuntuɓi likitan ku kafin amfani.

Shin ALA na haifar da asarar gashi?

Ƙayyadaddun shaida suna cin karo da juna akan ko kari na baka na ALA na iya ba da gudummawa ga asarar gashi a wasu mutane masu tsinkaya. Hanyoyin da aka tsara sun haɗa da canje-canje a cikin hormones na thyroid, canjin sukari na jini yana canza yanayin hawan girma, da kuma tasirin androgenic.

Koyaya, bincike na yanzu bai tabbatar da cikakkiyar alaƙa tsakanin ALA da asarar gashi ba. Ƙananan karatu sun nuna cewa yana iya inganta haɓakar gashi, yayin da rahotanni masu ban sha'awa suna haɗuwa. Ana buƙatar ƙarin gwaje-gwajen ɗan adam mai sarrafawa don tantance ko ALA na baka yana da wani tasiri mai haifar da zubewa, baƙar fata, ko gashin gashi.

Abin da za a guje wa lokacin shan alpha-lipoic acid?

Yana da kyau a guji wasu magunguna da kari yayin shan alpha-lipoic acid:

- Magungunan ciwon sukari - Alfa lipoic acid na iya rage sukarin jini da aka riga an rage ta hanyar insulin ko wasu magunguna.

- Hormones na thyroid - ALA na iya ƙara yawan aikin thyroid don haka yana buƙatar saka idanu.

- Magungunan chemotherapy na ciwon daji - tasirin antioxidant na ALA na iya tsoma baki tare da lalata ƙwayoyin cuta.

- Vitamin C, E, D - Babban adadin antioxidants hade da ALA na iya samun tasirin pro-oxidant.

Ana kuma ba da shawarar a guji shan ALA a cikin komai a ciki, domin yana iya haifar da tashin zuciya ko tashin ciki ba tare da abinci ba. Farawa da ƙananan allurai da haɓaka a hankali na iya rage illa.

Me yasa ake shan biotin tare da alpha-lipoic acid?

Wasu suna zaɓar su ƙarawa da biotin lokacin shan alpha-lipoic acid don magance duk wani tasirin da zai iya rage gashi. Ga dalilin da yasa hada su zai iya taimakawa:

- Ana buƙatar Biotin don haɓakar gashi mai kyau da kuma samar da keratin. Yana iya tayar da follicles.

- ALA yana haɓaka metabolism na glucose, yayin da biotin yana taimakawa wajen daidaita matakan sukari na jini.

- An danganta rashi na biotin da asarar gashi, don haka sake cika kantuna na iya hana zubarwa.

- A matsayin antioxidant, alpha-lipoic acid foda iya inganta fatar kai. Biotin yana haɓaka wannan fa'ida.

Koyaya, akwai ƙayyadaddun shaidar kimiyya da ke nuna biotin yana magance tasirin ALA akan gashi. Ana buƙatar ƙarin bincike akan ingantaccen ingantaccen haɗin gwiwa da mafi kyawun allurai.

Shin alpha-lipoic acid yana girma gashi?

Duk da yake ALA ba FDA ta amince da ci gaban gashi ba, akwai wasu shaidun farko da za su iya tallafawa gashi mai lafiya idan an yi amfani da su a kai. Hanyoyi masu yuwuwa sun haɗa da:

- Neutralizing free radicals da kumburi lalata gashi follicles

- Inganta microcirculation a cikin fatar kan mutum don haɓaka girma

- Kariya daga tsufa na follicle da raguwa

- Gudanar da samar da glandan mai don hana toshe kuraje da lalacewar gashi

Koyaya, waɗannan fa'idodin ga ALA na zahiri an lura dasu ne kawai a cikin waɗanda ke da wasu nau'ikan asarar gashi da baƙar fata. A halin yanzu babu wata hujja da ke nuna cewa abubuwan da ake amfani da su na baka na ALA na iya girma sabon gashi a cikin mutane waɗanda ba su da nakasu. Ana buƙatar ƙarin nazarin ɗan adam.

Zan iya shan biotin da alpha-lipoic acid tare?

Babu sananniya hulɗa ko sabani tsakanin biotin da alfa-lipoic acid kari. Duk da haka:

- Fara da ƙananan allurai na duka kari kuma ƙara a hankali.

- Saka idanu ga yiwuwar hadaddun illa kamar tashin hankali na narkewa.

- Yi la'akari da musanya tsakanin ALA da biotin kowace rana maimakon shan lokaci guda.

- Tuntuɓi likitan ku kafin hadawa, musamman idan kuna shan wasu magunguna.

Har yanzu ana buƙatar ƙarin bincike don kafa tasiri mai tasiri yayin haɗa abubuwan kari biyu. Bibiyar sakamakonku da halayenku a kowane sashi don haɓaka fa'idodin kuma rage mummunan tasirin.

Kammalawa

Duk da yake R Alpha Lipoic Acid Foda na iya ba da wasu fa'idodin kiwon lafiya daga tasirin maganin antioxidant, shaidar yanzu ba ta da alaƙa da ƙarin ALA tare da haifar da asarar gashi. Akwai wasu hanyoyin da aka tsara, amma har yanzu ba a samu ingantaccen binciken asibiti a cikin mutane ba.

Rahotannin anecdotal sun haɗu, suna nuna yuwuwar bambance-bambancen mutum a cikin tasirin rayuwa. Ana buƙatar ƙarin bincike mai sarrafawa don nazarin tasirin ALA na baki akan lafiyar gashi a tsakanin al'ummomi daban-daban, musamman waɗanda ke da alaƙa da salon gashi.

Topical ALA yana nuna ƙaƙƙarfan alƙawarin don inganta yawan gashi, amma da'awar game da ALA na baka da ke ƙarfafa sabbin ci gaba ba su da tushe a halin yanzu. Wadanda ke damun gashin gashi na iya rage haɗari ta hanyar farawa da ƙananan allurai, sauye-sauyen sa ido, da tuntubar likita.

Hubei Sanxin Biotechnology Co., Ltd. ya haɗu da bincike da haɓakawa, samarwa da tallace-tallace na shekaru masu yawa. Mu ne abin dogaronku Alpha Lipoic Acid Babban Foda dillali. Za mu iya ba da sabis na musamman azaman buƙatarku.

email: nancy@sanxinbio.com


References

1. Duniyar Nutraceuticals. Alpha-Lipoic acid: Antioxidant na musamman. https://www.nutraceuticalsworld.com/issues/2014-09/view_features/alpha-lipoic-acid-a-unique-antioxidant-361079

2. Jami'ar Jihar Oregon. Cibiyar Linus Pauling - Alpha Lipoic Acid. https://lpi.oregonstate.edu/mic/dietary-factors/lipoic-acid

3. Alonso L, Fuchs E. Tsarin gashi. J Cell Sci. 2006;119 (Pt 3): 391-393. doi:10.1242/jcs02793

4. Rufe RM. Ƙungiyar tsakanin shan taba da asarar gashi: wata dama ga ilimin kiwon lafiya game da shan taba ?. J Cosmet Dermatol. 2003; 2 (3-4): 183-188. doi:10.1111/j.1473-2130.2004.00119.x

5. Lengg N, Heidecker B, Seifert B, Trüeb RM. Kariyar Abincin Abinci da Rage Gashi: Tatsuniyoyi Na kowa, Ƙira, da Gaskiya. Rashin Ragewar Fata. 2019; 5 (1): 61-67. doi:10.1159/000492035