Shin Resveratrol yana rage hawan jini?

2023-11-17 16:08:35

Hawan jini ko hawan jini wani mummunan yanayin lafiya ne wanda ke shafar miliyoyin mutane a duniya. Ana kiransa akai-akai "Killer shiru" saboda gabaɗaya ba shi da alamun bayyanar cututtuka, duk da haka yana haifar da barazanar bugun zuciya, bugun jini, da sauran matsalolin zuciya na zuciya idan an bar shi ba tare da kariya ba. Samun hanyoyin aminci da na halitta don rage hawan jini don haka shine babban fifiko ga mutane da yawa.

Resveratrol shi ne emulsion polyphenolic da aka kafa a cikin wasu abinci na masana'anta wanda ya shiga mahimmanci a cikin 'yan lokutan nan don fa'idodin fa'idodin kiwon lafiya da yawa. Wasu bincike sun nuna yana iya taimakawa shakatawa tasoshin jini, rage kumburi, da kuma sarrafa kayan antioxidant, wanda ke haifar da kamfani wanda zai iya haɓaka sarrafa karfin jini. Amma shin hujjar kimiyya ta yanzu tana goyan bayan waɗannan da'awar?

A cikin wannan abun da ke ciki, za mu bincika abin da resveratrol yake, kayan sa na gabaɗaya akan kiwon lafiya, tushen hawan jini, da kuma sake duba ƙarin ƙarin resveratrol na binciken girding da tsarin hawan jini. Za mu kuma tabo kan kamfanoni da ke fake da su da kuma kayan da ake amfani da su na resveratrol. Abun shine a rarraba bayanan da ke akwai don sanin ko resveratrol yana rage hawan jini ko a'a.

a0fa5c625c8e2764abb8bd0ff9b72e6.png

Menene Resveratrol?

Resveratrol ('- trihydroxy-trans-stilbene) wani nau'in stilbenoid ne, nau'in phenol na halitta, da phytoalexin waɗanda wasu shagunan ke samarwa don mayar da martani ga rauni ko a ƙarƙashin harin da ƙwayoyin cuta. Yana aiki azaman ɓangare na tsarin tsaro mara ƙarfi na masana'anta.

Fatar inabi ja, blueberries, snors, da mulberries sun ƙunshi resveratrol da yawa. Ana kuma girka ta a cikin gyada, koko, da wasu abubuwan sha kamar jan giya. Abin da ke cikin resveratrol na fatun innabi ya bambanta dangane da nau'in innabi, asalinsa, da bayyanar kamuwa da cututtukan fungal. bincike ya nuna yanayi sun ci gaba sosai a cikin giyar da aka samar daga inabin da aka noma a cikin yanayi mai sanyi.

A cikin shekaru da yawa sau ɗaya, Polygonum Cuspidatum Cire Resveratrol An ƙera shi sosai don nau'ikan samfuran gyarawa daban-daban. Nazarin ya nuna cewa yana da antioxidant, anti-inflammatory, anticancer, antidiabetic, neuroprotective, da parcels na cardioprotective. Yana iya kwaikwayi wasu kayan tsawaita rayuwa na ƙuntatawar kalori da aka gani a binciken dabba. Resveratrol ya girma sosai a matsayin ƙarin kayan abinci mai gina jiki saboda wannan kyakkyawan bincike.

Fahimtar Hawan Jini

Hawan jini yana nufin ƙarfin da jini ke yi akan bangon hanya yayin da yake yawo ta cikin jiki. An rubuta shi azaman adadi biyu na matsa lamba na systolic lokacin da zuciya ta kulla da matsa lamba na diastolic lokacin da zuciya ta saki tsakanin bugun. Yanayin hawan jini na al'ada ya yi ƙasa da 120/80 mmHg, yayin da 140/90 mmHg ko sama da haka ake ɗaukar matakin hawan jini na mataki na 1.

Hawan jini na al'ada yana lalata manyan hanyoyi da mahimman gabobin kamar zuciya, ƙwaƙwalwa, gashin fuka-fukai da idanu, yana haɓaka barazanar ƙarar zuciya, gazawar tsari, hauka, makanta da sauran rikice-rikice. Haƙiƙanin abubuwan da ke haifar da su suna da rikitarwa, amma abubuwa kamar kwayoyin halitta, juriya na insulin, shigar da sodium mai yawa, damuwa, jujjuyawar jiki da tsufa kowane na iya taimakawa wajen haɓaka hawan jini.

matakan rayuwa kamar rasa nauyi mai yawa, motsa jiki, rage damuwa, iyakance barasa, ƙuntatawa na sodium, da cin abinci mai wadataccen abinci mai gina jiki ana ba da shawarar a matsayin jiyya ta farko don ƙarancin hauhawar jini. Amma yawancin mutane kuma suna buƙatar maganin hawan jini don isa matakin da ake so kuma su sarrafa wannan yanayin yadda ya kamata. Gano amintattun ƙarin hanyoyin kwantar da hankali yanki ne na bincike mai ƙarfi.

Haɗin Kan Yiwuwar Tsakanin Resveratrol da Hawan Jini

An gwada hawan jini da ke rage kayan resveratrol a cikin binciken tantanin halitta, ƙirar dabba, da wasu gwaje-gwajen asibiti na mutum a cikin shekaru biyu sau ɗaya tare da gaurayawan sakamako. Sai kuma taƙaitaccen bincike mai mahimmanci:

Bayanin Nazarin Kimiyya

- Nazarin berayen sun nuna cewa resveratrol na iya haɓaka rikice-rikice na nitric oxide, wanda ke kwantar da jijiyoyin jini, kuma yana rage lalacewar da angiotensin II ke haifarwa, wanda ke hana tasoshin jini. Hakanan yana rage kumburi da damuwa na oxidative.Wadannan tasirin tare suna bayyana kariya ga hawan jini. [1]

- An saita beraye masu saurin kamuwa da cutar hawan jini don samun raguwar hawan jini lokacin da aka ba su resveratrol. Sakamakon ya danganta da ingantaccen aikin endothelium, cikewar ciki na tasoshin jini.

- A meta-bincike na 10 bazuwar gwajin gwaji tare da 388 'yan wasan kwaikwayo kammala resveratrol muhimmanci saukar da systolic hawan jini idan aka kwatanta da placebo.An inganta tasirin lokacin da aka hade tare da magani. [3]

- Wani meta-bincike kafa resveratrol saukar systolic amma ba diastolic hawan jini.Dosages na ≥150 MG kowace rana yana da mafi girma sakamako. [4]

Hanyoyin Ayyuka

Masu bincike sun gano hanyoyi da yawa na resveratrol na iya taimakawa wajen sarrafa hawan jini:

- Yana hana oxidation na lipids da lalata hanyoyin jini [5]

- Yana rage kumburi [6]

- Yana inganta samar da nitric oxide don shakata tasoshin jini [7]

- Yana kwatanta tasirin ƙuntatawar kalori wanda ke inganta lafiyar zuciya [8]

- Yana rage tarawar platelet da haɗarin plaques na arterial [9]

Koyaya, binciken bai dace gaba ɗaya ba a duk nazarin da ƙira. Matsakaicin fa'ida mai yiwuwa ya dogara da lozenge, tsawon lokacin jiyya, matsayin lafiyar batutuwa, da sauran dalilai.

Sakamakon Nazari mai Sabani

Ba duk nazarin asibiti akan resveratrol sun kafa tasirin rage karfin jini ba:

- 75 MG / rana ba ta da tasiri akan hawan jini na awa 24 idan aka kwatanta da placebo a cikin binciken kan masu girma masu kitse. [10]

Babban maganin resveratrol (1000 MG / rana) na tsawon watanni 3 bai canza hawan jini a cikin matan da suka shude ba.

Meta-bincike ya kafa wani tasiri mai mahimmanci akan hawan jini tare da resveratrol boluses a ƙarƙashin 300 MG / rana.

Ƙarfin shaida don rage hawan jini na systolic gabaɗaya ya ci gaba fiye da hawan jini na diastolic. Gabaɗaya kayan sun bayyana suna ƙanƙanta, basu jitu a duk ƙungiyoyi ba, kuma har yanzu ba a fayyace ma'anar boluses ba.

Menene Rashin Resveratrol?

Yin amfani da resveratrol gabaɗaya ana ɗaukar lafiya a matsakaicin allunan kusa da 150 MG kowace rana ko ƙasa. Amma an san kadan game da aminci na dogon lokaci tare da ƙarin magani mai yawa. Mahimman illolin na iya haɗawa da:

- tashin zuciya, amai, gudawa - musamman a allurai sama da 1000 MG / rana [13].

- Ciwon kai

- Dizziness

- Kurjin fata

- Rashin barci da damuwa

- Sakamakon Hormonal - resveratrol yana nuna aikin estrogen-kamar [14]

Resveratrol yana hana wasu enzymes cytochrome P450 da ke da hannu a cikin metabolism na magani, don haka zai iya yin hulɗa tare da wasu ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙayyadaddun jini kamar masu sinadari na jini. daidaikun mutane akan ƙayyadaddun ƙayyadaddun abubuwa da yawa yakamata su tuntuɓi croaker kafin amfani da kari na resveratrol.

Menene Resveratrol ke Yi wa Zuciya?

Amfanin zuciya da jijiyoyin jini na resveratrol yana da alaƙa da rage abubuwan barazanar gama gari kamar hawan jini, damuwa na oxidative, kumburi, tarin platelet, da dyslipidemia. Ta hanyar kammala waɗannan sigogi, resveratrol na iya taimakawa lalata tasoshin jini, rage haɓakar atherosclerotic shrine, da kuma rufe tawul ɗin zuciya.

Nazarin dabba sun nuna resveratrol yana kare zuciya daga raunin ischemic bayan bugun zuciya (15). Yana iyakance girman infarct, arrhythmias na ventricular, da apoptosis (shirya mutuwar kwayar halitta) a cikin sel myocardial waɗanda ke ƙarƙashin rauni na ischemia / reperfusion. Fa'idodin sun bayyana suna tasiri daga ingantaccen samfurin nitric oxide da kayan antioxidant.

Ana buƙatar ƙarin bincike don tabbatarwa idan babban maganin resveratrol zai iya rage barazanar mutuwar zuciya da jijiyoyin jini a cikin mutane kamar yadda yake a cikin halittu. Amma shaidun yanzu sun nuna cewa resveratrol yana inganta lafiyar zuciya gaba ɗaya.

Yaushe bai kamata ku ɗauki Resveratrol ba?

Wasu mutane yakamata suyi taka tsantsan tare da amfani da resveratrol:

- Mata masu ciki ko masu shayarwa saboda rashin bayanan tsaro.

- Mutanen da ke da ciwon daji na hormone kamar kashi, mahaifa ko ciwon daji na ovarian - resveratrol yana da kayan estrogen-irin su.

- Yara da matasa saboda kayan dogon lokaci ba a san su ba.

- Duk wanda ke da matsalar zubar jini ko shan maganin rage jini saboda yuwuwar mu'amala.

- Mutanen da ke shan immunosuppressants, kamar yadda resveratrol na iya haɓaka aikin rigakafi.

- Wadanda suke da alerji ko ji na resveratrol. Ƙananan illolin ciki sun zama ruwan dare gama gari.

Tabbas, duk wanda ke amfani da magunguna a halin yanzu ya kamata ya tuntuɓi likitan su kafin ɗaukar abubuwan haɓaka resveratrol don tabbatar da aminci da kuma guje wa mu'amala mara kyau.

Shin Resveratrol yana haɓaka LDL?

Nazarin dabbobi na farko sun nuna cewa resveratrol na iya haɓaka matakan LDL (ƙananan lipoprotein) cholesterol a yawan allurai na kusan 700-1000 MG kowace rana. Koyaya, gwaje-gwajen ɗan adam da yawa waɗanda ke gudanar da allurai na yau da kullun har zuwa 2000 MG ba su nuna haɓakar LDL mai mahimmanci ba idan aka kwatanta da placebo [16]. Damuwar game da resveratrol yana haɓaka LDL mai haɗari yana bayyana mara tushe a wannan lokacin.

Kammalawa

A taƙaice, resveratrol shine polyphenol na antioxidant wanda ke nuna alƙawarin kula da cutar hawan jini da kuma kariyar zuciya gabaɗaya dangane da binciken da ya dace da kuma wasu ƙananan gwaji na ɗan adam. Amfanin mai yiwuwa ya samo asali ne daga resveratrol's anti-inflammatory and antioxidant effects wanda inganta aikin jirgin ruwa. Duk da haka, abubuwan da aka gano ba su da daidaituwa a cikin binciken, mafi kyawun sashi har yanzu ba a bayyana shi ba, kuma ana buƙatar ƙarin bincike don tabbatar da inganci da aminci na dogon lokaci a cikin mutane.

Haɓakawa tare da kusan 150 MG na resveratrol yau da kullun na iya ba da tasirin rage yawan hawan jini, amma kada ya maye gurbin daidaitattun magunguna. Ga wadanda ke da hawan jini na al'ada, resveratrol supplementation zai iya samar da antioxidant mai mahimmanci, anti-tsufa da cututtuka na rigakafi. Amma iƙirarin illolinsa akan hawan jini yana buƙatar ƙarin tabbaci. Matsakaicin resveratrol allurai na ƙasa da 150 MG kowace rana suna da aminci ga waɗanda ba manya masu lafiya ba dangane da ilimin yanzu.

Ina fatan wannan bayyani akan yanayin ilimin halin yanzu game da resveratrol da ka'idojin hawan jini yana ba da madaidaicin hangen nesa akan wannan sanannen ƙarin. Resveratrol wani fili ne na halitta mai ban sha'awa, amma har yanzu ana buƙatar ƙarin bayanan asibiti don cikakken fahimta idan da kuma yadda zai iya taimakawa sarrafa hauhawar jini. Da fatan za a sanar da ni idan kuna da wasu tambayoyi!

Hubei Sanxin Biotechnology Co., Ltd. ya haɗu da bincike da haɓakawa, samarwa da tallace-tallace na shekaru masu yawa. Mu ne abin dogaronku Polygonum Cuspidatum Cire Resveratrol dillali. Za mu iya ba da sabis na musamman azaman buƙatarku.

email: nancy@sanxinbio.com

References:

[1] https://www.ncbi.nlm.nih.gov/pubmed/16509775

[2] https://www.ahajournals.org/doi/full/10.1161/01.ATV.0000160348.82751.b1

[3] https://www.ncbi.nlm.nih.gov/pubmed/24477298

[4] https://www.ncbi.nlm.nih.gov/pubmed/28408926

[5] https://www.ahajournals.org/doi/full/10.1161/01.ATV.0000160348.82751.b1

[6] https://www.ncbi.nlm.nih.gov/pmc/articles/PMC3663011/

[7] https://www.ncbi.nlm.nih.gov/pubmed/16509775

[8] https://www.ncbi.nlm.nih.gov/pmc/articles/PMC3116969/

Ilimin Masana'antu masu alaƙa