Nawa coenzyme q10 don haihuwa?

2023-11-16 15:11:17

Coenzyme Q10(CoQ10) wani antioxidant ne wanda ke taka muhimmiyar rawa a cikin haihuwa ga maza da mata. bincike ya nuna cewa shan ƙarin CoQ10 na iya inganta haihuwa a wasu lokuta, amma yaya mahimmancin ya kamata ku ɗauka? Wannan labarin yana ba da bayyani na CoQ10 da haihuwa, yana duban matakan da aka ba da shawarar, yana nazarin binciken da ake ciki, kuma yana ba da kariya da shawarwari akan ƙarin CoQ10 don haihuwa.

3a7bc6901149677e5fac1ecd1764722.png

Gabatarwa

Coenzyme Q10, wanda kuma aka sani da ubiquinone ko CoQ10, shine emulsion mai kama da bitamin da kuma muhimmin antioxidant da aka kafa ta halitta a cikin jiki. Yana taka muhimmiyar rawa wajen samar da makamashi kuma yana kare sel daga lalacewa. An nuna yanayin CoQ10 don raguwa tare da shekaru.

CoQ10 an saita shi a kusan kowane tantanin halitta a cikin jiki, amma ya fi mayar da hankali a cikin gabobin da ke da buƙatun makamashi mai yawa kamar zuciya, hanta, da fuka-fukan. Ana kuma saita shi a cikin yanayi mai yawa a cikin maniyyi da ƙwayoyin kwai. CoQ10 yana haɓaka samfuran makamashi a cikin mitochondria na sel kuma yana aiki azaman antioxidant, masu kawo sauyi na kyauta waɗanda zasu iya haifar da maniyyi da ingancin kwai.

Ganin mahimmancin CoQ10 don lafiyar salula da aikace-aikacen makamashi, an gudanar da bincike da yawa don tantance ko ƙarin CoQ10 zai iya inganta haihuwa a cikin mata da maza. Wannan abun da ke ciki zai rarraba binciken har zuwa yau kuma ya ba da shawarwarin lozenge ga waɗanda ke neman amfani da CoQ10 don haɓaka haifuwarsu.

Tasirin CoQ10 akan Haihuwa

Nazarin ya nuna cewa ƙarin CoQ10 na iya amfanar haihuwa ta hanyoyi kaɗan:

- Yana inganta ingancin kwai da amsawar kwai a cikin mata. CoQ10 yana mai da hankali sosai a cikin qwai. Nazarin ya nuna cewa matan da ke da matakan CoQ10 mafi girma na ovarian suna da kyawawan ƙwai. Ƙarawa tare da CoQ10 yana bayyana yana inganta ingancin kwai, maturation, da ƙimar hadi. Hakanan yana haɓaka amsawar ovarian da lambobin follicle a cikin mata masu yin IVF.

- Yana kara yawan maniyyi, motsi, da ilimin halittar jiki a cikin maza. Maniyyi yana buƙatar kuzari mai mahimmanci don yin iyo da shiga cikin kwan. CoQ10 yana haɓaka amfani da makamashin salula. Nazarin ya nuna cewa ƙarawa tare da CoQ10 yana inganta kulawar maniyyi, motsi, da ilimin halittar jiki a cikin maza masu matsalolin haihuwa.

- Yana kare kwai da kwayoyin halittar maniyyi daga lalacewar iskar oxygen. A matsayin antioxidant, CoQ10 yana taimakawa rufe sel masu haifuwa masu laushi daga lalacewa ta hanyar 'yan juyin juya hali na kyauta da damuwa na oxidative. Wannan na iya kiyaye haihuwa.

- Yana iya haɓaka ƙimar nasarar IVF. Wasu nazarin sun gano cewa ƙarawa tare da CoQ10 kafin IVF ko ICSI yana inganta ƙimar hadi, ingancin tayi, da kuma yawan ciki na asibiti idan aka kwatanta da abubuwan da ba a kara ba. Ana buƙatar ƙarin bincike.

- Inganta yawan ciki. Wasu 'yan binciken sun nuna karuwar yawan ciki tare da karin CoQ10 a cikin mata fiye da shekaru 35 masu fama da jiyya na haihuwa. Har yanzu ana bukatar manyan karatu.

Yayin da ake buƙatar ƙarin bincike, shaidun yanzu sun nuna cewa CoQ10 yana da alƙawarin haɓaka haihuwa a cikin mata da maza. Yana da mahimmanci don samar da makamashi da kare ƙwayoyin haifuwa.

Shawarar Sashin CoQ10 don Haihuwa

Mafi kyawun sashi na CoQ10 don haihuwa ba a tabbatar da shi sosai ba, amma yawancin karatu suna amfani da allurai tsakanin 100-600 MG kowace rana. Shawarwari na sashi sunyi la'akari:

- Rashin ƙarancin tushe. Wadanda ke da ƙananan matakan CoQ10 na iya amfana daga mafi girman allurai don sake cika shagunan salula. Matakan gwaji na iya taimakawa jagorar sashi.

- amfani da statins. Statins sun ƙare matakan CoQ10. Wadanda ke kan statins na iya buƙatar mafi girman allurai na CoQ10 don haihuwa.

- Nauyin jiki. Wasu bincike sun nuna matakan tushe na 3-5 MG a kowace kilogiram na nauyin jiki, raba zuwa kashi 2-3 a rana.

- Namiji da mace. Wasu shaidun sun nuna cewa maza na iya amfana daga allurai mafi girma fiye da mata, amma ana buƙatar ƙarin bincike.

- Lokaci. Yana iya ɗaukar har zuwa watanni 3-4 don CoQ10 don tasiri kwai da ingancin maniyyi. Bada lokaci don ingantaccen sakamako.

- jagorar likita. Koyaushe yi aiki tare da likitan ku don ƙayyade madaidaicin sashi na CoQ10 don burin ku na haihuwa.

Yawan allurai na yau da kullun da kwararrun likitocin haɗin gwiwa suka ba da shawarar sun haɗa da:

- Mata: 200-300 MG kowace rana.

- Maza: 300-600 MG kowace rana.

CoQ10 yana da ɗanɗano kaɗan mai guba kuma abubuwan da ba a saba gani ba ne a matakan da aka ba da shawarar. Likitanka zai iya taimakawa wajen saka idanu matakan CoQ10 da daidaita sashi kamar yadda ake bukata.

Binciken Bincike da Hujjoji da ake da su

An gudanar da gwaje-gwaje na asibiti da yawa don kimanta ingancin CoQ10 don haihuwa a cikin shekaru goma. Duk da yake sakamakon yana da inganci gabaɗaya, wasu binciken sun kasance marasa cikakkiya.

Gano Bincike mai mahimmanci

- Nazarin da yawa sun nuna ƙarin CoQ10 akai-akai yana inganta sigogin maniyyi kamar ƙidaya, motsi, da ilimin halittar jiki a cikin maza tare da ƙarancin haihuwa. Tasirin sun dogara da kashi.

- Nazarin kan mata ya nuna CoQ10 yana haɓaka ingancin oocyte, amsawar ovarian, da ingancin amfrayo yayin da rage lalacewar oxidative. Hakanan yana bayyana don haɓaka ƙimar nasarar IVF.

- Wasu nazarin sun nuna karuwar ciki na asibiti da yawan haihuwa tare da maganin CoQ10 a cikin mata fiye da shekaru 35 da ke jurewa IVF.

- Nazarin farko sun ba da rahoton samun ciki da sauri lokacin da aka ba CoQ10 ga abokan tarayya maza da mata idan aka kwatanta da abokin tarayya ɗaya kawai.

- Wasu 'yan nazarin sun nuna babu wani bambanci mai mahimmanci a sakamakon IVF tsakanin CoQ10 da ƙungiyoyin placebo, kodayake babu wanda ya nuna mummunan tasiri. Har yanzu ana buƙatar manyan sikelin RCTs.

- Ana lura da tasiri mai ƙarfi a cikin batutuwa tare da ƙananan matakan CoQ10 ko wasu rashi waɗanda ke rage CoQ10.

- Ba a lura da illa mara kyau a cikin daidaitattun adadin adadin CoQ10 a cikin binciken.

Duk da yake sakamakon yana da kyau gabaɗaya, har yanzu ana buƙatar babban bincike kan yawan jama'a don ƙarfafa shaidar, musamman don ɗaukar ciki na asibiti / ƙimar haihuwa. Gwajin sarrafa bazuwar da aka tsara da kyau ya kasance iyakance. Ana kuma buƙatar ƙarin bincike don nemo ingantattun dabarun yin allurai.

Kariya da Shawarwari

Duk da yake CoQ10 shine kari mai aminci, ya kamata a yi la'akari da matakan kariya masu zuwa:

- Sanar da likitan ku kafin fara CoQ10, musamman idan kuna da wasu yanayi na likita ko shan magunguna, kamar yadda CoQ10 na iya hulɗa da masu rage jini.

- Wadanda ke kan statins na iya kasancewa cikin haɗari mafi girma don rashi CoQ10 kuma suna iya amfana daga kari a ƙarƙashin jagorancin likita. Saka idanu matakan CoQ10.

- Bada aƙalla watanni 3 don tasirin haihuwa da ake so, tunda kwai da ingancin maniyyi suna haɓaka sannu a hankali. Daidaituwa shine mabuɗin.

- Gwada hada CoQ10 tare da sauran antioxidants kamar bitamin E da bitamin C don fa'idodi mafi kyau.

- Sayi kari daga samfuran sanannun kuma tabbatar sun ƙunshi nau'i mai aiki na CoQ10 da ake kira ubiquinol.

- Ba a nuna guba ko da a babban allurai, amma bi shawarar allurai.

- Bibiyar martanin ku ga CoQ10 tare da maimaita gwaje-gwajen lab don tabbatar da isassun matakan. Daidaita sashi tare da likitan ku idan an buƙata.

- Dubi ƙwararren likitan haihuwa don cikakken kimantawar likita kafin dogara kawai akan kari.

CoQ10 yana fitowa azaman amintaccen, ƙarin ƙarancin haɗari don gwada ƙarƙashin jagorancin likita don yuwuwar haɓaka haihuwa. Matakan gwaji, kyale isassun firam ɗin lokaci, da sa ido kan ci gaba tare da likita na iya taimakawa haɓaka sakamako.

Nawa CoQ10 yakamata mace ta ɗauka don haihuwa?

Ga mata masu ƙoƙarin yin ciki, masana yawanci suna ba da shawarar 200-300 MG na CoQ10 kowace rana. Wasu nazarin sun yi amfani da allurai har zuwa 600 MG. Gwajin tushe na iya taimakawa tantance idan kuna buƙatar fiye ko ƙasa da daidaitaccen kewayon sashi. Bada aƙalla watanni 3 don haɓaka ingancin kwai. Haɗa tare da sauran antioxidants don sakamako mafi kyau. Bibiyar ci gaba tare da gwajin hormone. Yi aiki tare da likitan ku koyaushe don ƙayyade madaidaicin yarjejeniya ta CoQ10.  

Nawa CoQ10 yakamata mutum ya ɗauka don haihuwa?

Ga maza masu matsalar haihuwa, masana sun ba da shawarar 300-600 MG na CoQ10 kowace rana. Ana amfani da allurai kaɗan kaɗan a cikin wannan kewayon don haɓaka sigogin maniyyi. Gwajin matakan CoQ10 na iya tabbatar da cikakken cikawa. Raba allurai a cikin yini don mafi kyawun sha. Haɗa tare da antioxidants kamar bitamin C da bitamin E. Bada aƙalla watanni 3-4 don ingantaccen ingancin maniyyi lokacin shan CoQ10. Shiga tare da likitan ku don saka idanu akan ci gaba da daidaita ma'auni kamar yadda ake buƙata don shari'ar ku ɗaya.

Har yaushe CoQ10 ke ɗauka don yin aiki don haihuwa?

Yana iya ɗaukar ɗan lokaci don ƙarin CoQ10 don tasiri sigogi na haihuwa tunda a hankali yana haɓaka ingancin kwai da maniyyi. Bincike ya nuna yana iya ɗaukar kusan watanni 3-4 na daidaitaccen amfani da CoQ10 don ganin tasirin da za a iya aunawa akan amsawar kwai, ƙidayar maniyyi / motsi, haɓaka amfrayo, da sauran sakamakon haihuwa. Wataƙila yana ci gaba da haɓaka ingancin kwai/sperm tare da ci gaba da amfani. Haƙuri da daidaito na watanni da yawa suna da alama mabuɗin don samun tasirin haɓaka haihuwa na CoQ10 dangane da shaidar da ke akwai.

Shin akwai wani rauni don ɗaukar CoQ10?

CoQ10 shine ƙari mai aminci sosai tare da ƙarancin ƙarancin ƙasa a matakan da aka ba da shawarar. Iyakar abin da aka faɗa shine:

- Yana iya zama tsada, don haka nemi kulla a kan high quality brands.

- Yana iya yin mu'amala da magungunan kashe jini kamar warfarin, don haka duba da likitan ku.

- Yana iya haifar da rashin bacci mai sauƙi, tashin zuciya ko tashin hankali a cikin mutane masu hankali idan an sha da yawa.

- Bincika yuwuwar hulɗar magunguna idan ana haɗawa da wasu magunguna ko ganye.

In ba haka ba, binciken na yanzu bai bayyana wani mummunan tasiri ba, mai guba ko haɗari daga ɗaukar daidaitattun allurai da aka yi amfani da su a cikin nazarin haihuwa wanda ke tsakanin 100-600 MG kowace rana. Koyaya, kowane mutum na musamman ne don haka kuyi aiki tare da likitan ku yayin amfani da CoQ10.

Wanne CoQ10 ya fi dacewa don haihuwa?

Ba duk abubuwan kari na CoQ10 ne aka halicce su daidai ba. Don fa'idodin haihuwa, zaɓi ƙarin CoQ10 wanda ke ba da nau'in "aiki" da ake kira ubiquinol. Ubiquinol shine nau'i na halitta da ake amfani dashi a cikin jiki kuma yana da kyau har zuwa 8x. Zaɓi wani sanannen alama mai amfani da kayan abinci masu inganci. Nemo samfuran da ke samar da kusan 200-300mg na ubiquinol kowace capsule. Wasu misalan ingantattun samfuran ubiquinol da aka yi amfani da su wajen binciken haihuwa sun haɗa da: MitoQ, Qunol, da TruNature. Koyaushe haɗa CoQ10 tare da ingantaccen abinci da salon rayuwa. Bi jagorar likita akan ingantaccen allurai.

Ƙarshe da Halayen Gaba

A taƙaice, binciken da ke fitowa ya nuna cewa CoQ10 yana da gagarumin alƙawari don haɓaka haihuwa ga mata da maza. Yana inganta kwai da ingancin maniyyi, yana inganta amfani da makamashi, da kare kwayoyin halitta. Ƙarawa tare da CoQ10 yana bayyana lafiya kuma yana da tasiri ga ma'aurata masu fama da matsalolin rashin haihuwa. Matsakaicin adadin adadin shine 100-600 MG kowace rana don aƙalla watanni 3-4. Maɗaukaki na ƙarshe a cikin wannan kewayon na iya dacewa da dacewa dangane da lokuta ɗaya. Haɗuwa da sauran antioxidants shine manufa. Koyaya, ana buƙatar ƙarin manyan gwaje-gwajen da bazuwar da ake buƙata akan yawan jama'a daban-daban. Masu bincike suna ci gaba da aiki don tantance ingantattun dabarun allurai na CoQ10. Ya kamata ma'aurata suyi aiki tare tare da ƙwararrun haihuwa lokacin amfani da CoQ10. Bin ingantattun ka'idoji, matakan gwaji, da ci gaban sa ido shine mabuɗin nasara. A nan gaba, CoQ10 na iya zama daidaitaccen jiyya na jiyya na haihuwa. Amma har yanzu ana buƙatar ƙarin karatu don ƙarfafa shaidar.

Hubei Sanxin Biotechnology Co., Ltd. ya haɗu da bincike da haɓakawa, samarwa, da tallace-tallace na shekaru masu yawa. Mu ne abin dogaronku Coenzyme Q10 girma dillali. Za mu iya samar da ayyuka na musamman kamar yadda kuka nema.

email: nancy@sanxinbio.com

References:

[1] Bentov, Y., Hannam, T., Jurisicova, A., Esfandiari, N., & Casper, RF (2014). Ƙarin Coenzyme Q10 da Oocyte Aneuploidy a cikin Mata Masu Yin Jiyya na IVF-ICSI. Bayanan Magunguna na asibiti: Lafiyar Haihuwa, 8, 31-36. doi.org/10.4137/CMRH.S14666

[2] Ben-Meir, A., Burstein, E., Borrego-Alvarez, A., Chong, J., Wong, E., Yavorska, T., Naranian, T., Chi, M., Wang, Y ., Bentov, Y., Alexis, J., Meriano, J., Gasser, DL, Moley, KH, Hekimi, S., Casper, RF, & Jurisicova, A. (2015). Coenzyme Q10 yana mayar da aikin mitochondrial oocyte da haihuwa a lokacin tsufa na haihuwa. Tsufa Cell, 14 (5), 887-895. doi.org/10.1111/acel.12368

[3] Cakar, Z., Acar, D., & Ocal, P. (2018). Tasirin haɗin N-acetyl cysteine ​​da Coenzyme Q10 akan ajiyar ovarian a cikin matan perimenopause tare da raguwar ajiyar ovarian: Gwajin sarrafawa mai yiwuwa. Jaridar taimakawa haifuwa da kwayoyin halitta, 35(9), 1607-1614. doi.org/10.1007/s10815-018-1240-7

[4] Du Plessis SS, Maker K, Desai NR, Agarwal A. Tasirin damuwa na oxidative akan sakamakon IVF. Kwararre Rev Obstet Gynecol. 2008; 3 (4): 539-554. doi:10.1586/17474108.3.4.539

[5] El Refaeey A, Selem A, Badawy A. Haɗaɗɗen coenzyme Q10 da clomiphene citrate don shigar da kwai a cikin ƙwayar cuta ta polycystic ovary mai jurewa clomiphene-citrate. Reprod Biomed Online. 2014;29 (1): 119-124. doi:10.1016/j.rbmo.2014.03.011

[6] Gat I, Bruck R, Zajicek G, et al. Ƙimar ƙimar matakan coenzyme Q10 a cikin ruwan follicular na mata masu jurewa IVF-ICSI. J Clin Med. 2020; 9 (6): 1726. An buga 2020 Jun 4. doi:10.3390/jcm9061726

[7] Cakar, Z., Acar, D., & Ocal, P. (2018). Tasirin haɗin N-acetyl cysteine ​​da Coenzyme Q10 akan ajiyar ovarian a cikin matan perimenopause tare da raguwar ajiyar ovarian: Gwajin sarrafawa mai yiwuwa. Jaridar taimakawa haifuwa da kwayoyin halitta, 35(9), 1607-1614. doi.org/10.1007/s10815-018-1240-7

[8] Oktay, K., Turan, V., & Titus, S. (2015). Farkon Intracytoplasmic Maniyyi Allurar: Matsayin Coenzyme Q10 akan Ƙimar Haihuwa da Ingantacciyar Embyryo. Jaridar Taimakawa Haihuwa da Halitta, 32(3), 383-390. doi.org/10.1007/s10815-014-0401-y

[9] Nadjarzadeh, A., Dehghan Marvast, L., Jalali, M., Ghazanfarpour, M., Tamadon, A., & Soleimani Mehranjani, M. (2019). Tasirin Ƙarfafawar Coenzyme Q10 akan Ayyukan Enzymes na Antioxidant da Damuwar Oxidative na Plasma Seminal: Gwajin Bazuwar Makafi Biyu. Andrologia, 51 (2), e13156. https://doi.org/10.1111/da.13156

[10] Safarinejad, MR. (2011). Tasirin kariyar coenzyme Q10 akan ƙimar ciki na abokin tarayya a cikin maza marasa haihuwa tare da idiopathic oligoasthenoteratozoospermia: binciken mai yiwuwa mai buɗewa. Urology na Duniya da Nephrology, 43 (3), 689-700. doi.org/10.1007/s11255-010-9834-4

Ilimin Masana'antu masu alaƙa