Shin Dihydromyricetin lafiya ne?

2023-11-13 11:46:54

Dihydromyricetin (DHM) wani fili ne na flavonoid na halitta wanda aka samo daga bishiyar zabibi na gabas. Ya sami kulawa kwanan nan don fa'idodin kiwon lafiya. Amma ana amfani da kariyar DHM da gaske lafiya? Bari mu bincika shaidun da ke akwai.

二氢杨梅素.jpg

Menene Dihydromyricetin?

Dihydromyricetin, wanda kuma aka sani da ampelopsin, wani antioxidant ne na flavonoid da ake samu a cikin tsire-tsire daban-daban. Ana iya fitar da shi ta hanyar kasuwanci daga mai tushe da ganye na Hovenia dulcis, wanda kuma aka sani da Jafananci ko itacen zabibi na gabas.

Dihydromyricetin foda yana da dogon tarihin amfani da maganin gargajiya na kasar Sin. An bincika kwanan nan don yuwuwar aikace-aikacen zamani, gami da kariyar hanta, metabolism na barasa, da tasirin kumburi. DHM yanzu ana ɗaukarsa azaman kari don jin daɗin ragi ko lalatawa.

Amma har yanzu ana buƙatar ƙarin bincike kan ayyukan sa na harhada magunguna da bayanin martabar aminci.

Abubuwan Pharmacological na DHM

Nazarin ya nuna DHM na iya ba da wasu fa'idodi masu alaƙa da kaddarorin antioxidant da anti-mai kumburi:

Anti-mai kumburi da Antioxidant Effects

DHM yana nuna aikin antioxidant mai ƙarfi wanda zai iya taimakawa rage damuwa na oxidative da lalata tantanin halitta. Har ila yau, bincike yana nuna tasirin anti-mai kumburi a wasu kyallen takarda. Wannan zai iya amfana da yanayin kumburi. [1]

Hanta Lafiya

DHM ya bayyana don kare ƙwayoyin hanta daga gubar barasa. Nazarin dabba ya nuna yana ƙara haɓakar barasa da haɓakar acetaldehyde, yana hana raunin hanta. Hakanan yana iya amfanar cutar hanta mai ƙiba mara-giya. [2,3]

Alcohol Metabolism da Hangover Relief

Ta hanyar kawar da barasa da sauri, DHM na iya rage matakan barasa na jini cikin sauri. Nazarin da yawa sun gano cewa yana rage yawan maye da rashin ƙarfi. Amma tasirin zai iya bambanta dangane da lokacin kashi. [4]

Waɗannan kaddarorin suna haifar da sha'awar ƙarin DHM. Amma matsalolin tsaro masu yiwuwa suna buƙatar taka tsantsan.

Damuwar Tsaro da Tunani

An gano wasu wuraren da za a iya damuwa game da su Dihydromyricetin Bulk Foda Amfani:

Abin guba

Nazarin rodents ta amfani da allurai masu yawa sun danganta DHM zuwa tasirin guba kamar rashin narkewar abinci mai gina jiki, raguwar fararen jini, da canje-canje a ma'aunin gabobin. Amma waɗannan allurai sun zarce abin da ake ƙarawa na ɗan adam. [5]

Drug Interactions

DHM na iya yin hulɗa tare da magunguna da wasu enzymes na hanta suka rushe kamar CYP2E1. Hakanan yana iya haɓaka tasirin magungunan kwantar da hankali. Wadanda suke shan magungunan magani yakamata su tuntubi likitan su kafin amfani da DHM. [6]

Matsayi na Doka

A cikin Amurka, abubuwan da ake amfani da su na DHM suna da matsayi na GRAS (wanda aka sani gabaɗaya azaman mai aminci). Amma ana buƙatar tsabta da ƙa'idodin kula da inganci. DHM ba abu ne mai sarrafawa ba, amma ana iya taƙaita siyarwa don amfanin ɗan adam a wasu ƙasashe.

Gwajin ɗan adam har yanzu yana da iyaka, don haka yuwuwar illolin cutarwa tare da amfani na dogon lokaci har yanzu ba a sani ba.

Binciken DHM da Ra'ayoyin Kwararru

Za mu iya duba binciken farko da ra'ayoyin masana don tantance aminci:

gwajinsu

ƴan ƙananan binciken ɗan adam akan DHM don haɓakar barasa sun sami galibin sakamako masu illa kamar bacci. Amma sun lura da manyan gwaje-gwaje akan guba da har yanzu ana buƙatar magunguna. [7]

Nazarin Gwaji

Nazarin dabba ta amfani da madaidaitan allurai ba su bayar da rahoton illa ba kuma sun sami DHM ba mai guba ba. Amma taƙaitaccen bayanin kula mai yuwuwar hulɗa tare da barasa da magunguna. [8]

Ra'ayin Masana

Likitocin toxicologists sun yarda da rashin bayanai amma suna ba da shawarar abubuwan da ke akwai don samun aminci mai ma'ana a cikin allurai. Wasu yin taka tsantsan suna amfani da barasa ko wasu kwayoyi har sai an yi ƙarin nazarin hulɗar juna. [9]

Hukumomin Lafiya

Ƙungiyoyi kamar FDA ko EFSA ba su bayar da ra'ayi kan DHM ba. Amma masana ilimin harhada magunguna sun ba da shawarar bayanan na yanzu suna goyan bayan amfani na ɗan gajeren lokaci a cikin ƙa'idodin ƙa'idodi na yau da kullun. [10]

Don haka yayin da har yanzu ana buƙatar manyan gwaje-gwajen ɗan adam, binciken farko da ƙididdiga masu guba suna ba da shawarar ingantaccen bayanin martaba don kari na DHM idan aka yi amfani da shi cikin gaskiya.

Kwarewar Mabukaci tare da DHM

Duban rahotannin anecdotal yana ba da ƙarin haske:

Shaidar Mai Amfani

Bita na kari na DHM yana da inganci sosai. Yawancin masu amfani sun ambaci babu illa ko da tare da maimaita amfani. Ƙananan yanki yana ba da rahoton barci ko ciwon kai. Tasiri akan enzymes hanta suna bayyana sosai. [11]

Rahoto mara kyau

Akwai ƙananan rahotanni na mummunan halayen ga DHM ko da a mafi girma allurai. Wasu 'yan suna ba da shawarar guje wa amfani da barasa ko maganin kwantar da hankali saboda karuwar bacci. Wadanda ke da yanayin hanta ya kamata su tuntubi likita kafin amfani. [12]

Gabaɗaya, ƙwarewar mabukaci suna goyan bayan bayanan aminci mai ma'ana don ƙarar DHM na ɗan lokaci. Amma tambayoyin da ba a amsa ba sun kasance game da tasirin amfani da al'ada.

Menene fa'idodin Dihydromyricetin?

Bincike yana nuna fa'idodi da yawa na DHM:

- Yana kare ƙwayoyin hanta kuma yana hanzarta metabolism na barasa don rage raguwa da tasirin guba

- Ayyuka a matsayin antioxidant mai karfi wanda ke rage yawan damuwa da kumburi

- Yana iya taimakawa wajen magance ko hana cutar hanta mai kitse mara-giya da fibrosis na hanta

- Ya bayyana don tallafawa lafiyar hanta da aiki ta hanyoyi da yawa

- Yana iya haɓaka aikin fahimi da ƙwaƙwalwa bisa ga binciken dabba na farko

- Yana ba da tasirin GABA-ergic wanda zai iya rage damuwa, damuwa, rashin barci da ƙwayar tsoka

- Yana nuna kayan kashe kwayoyin cuta, anticancer da abubuwan ƙarfafa rigakafi a cikin binciken lab

Ana buƙatar ƙarin binciken ɗan adam don tabbatar da sakamako, mafi kyawun allurai da aminci na dogon lokaci. Amma binciken farko ya nuna alƙawarin ga DHM don haɓaka hanta da lafiyar rayuwa.

Menene DHM Ke Yi wa Jikinku?

Ga bayyani na tasirin DHM a cikin jiki:

- yana ƙara yawan aikin barasa dehydrogenase don hanzarta kawar da barasa daga jini

- Yana iya hana CYP2E1, rage jujjuyawar barasa zuwa abubuwan da ke cutarwa kamar acetaldehyde

- Yana ɗaure zuwa acetaldehyde don kawar da guba da hana raunin hanta

- Yana aiki azaman antioxidant wanda ke lalata ɓata radicals kyauta kuma yana rage damuwa na iskar oxygen

- Yana yin tasirin anti-mai kumburi ta hanyar daidaita cytokine da siginar kumburi

- Yana iya haɓaka aikin mai karɓar GABA, yana haifar da sakamako mai daɗi akan tsarin juyayi

- Ya bayyana don tallafawa aikin hanta, kare kwayoyin hanta da inganta farfadowa

- Shaida na farko sun nuna DHM na iya tallafawa ƙwaƙwalwar ajiya, rigakafi, matsayin antioxidant da ma'aunin microbiome

Ƙarin karatu har yanzu yana binciken hanyoyin da ke bayan tasirin ilimin halitta na DHM da magunguna. Amma a fili yana nuna kaddarorin kariyar hanta mai ƙarfi.

Shin Dihydromyricetin Mummuna ne a gare ku?

Dangane da shaida na yanzu, DHM baya bayyana yana da cutarwa ko mai guba idan aka yi amfani da shi cikin gaskiya:

- Nazarin guba na dabba sun kasa nuna mummunan tasiri daga allurai masu dacewa.

- Gwajin ɗan adam galibi sun ba da rahoton sakamako masu sauƙi kawai kamar bacci.

- Kiyasin kisa na kisa yana da matuƙar girma idan aka kwatanta da na yau da kullun na kari.

- Babu mutuwa ko munanan al'amuran da aka danganta ga ƙarin DHM.

- Rahoton ƙwarewar mabukaci yana da matuƙar inganci game da aminci.

Koyaya, wasu la'akari sun rage:

- Yin hulɗa tare da barasa, maganin kwantar da hankali ko magunguna yana buƙatar ƙarin nazari.

- Yiwuwa ga illa kamar ciwon kai ko grogginess a mafi girma allurai.

- Har yanzu ba a san tasirin daɗaɗɗen amfani da al'ada ba.

- Kula da inganci yana da mahimmanci saboda haɗarin kamuwa da cuta.

Don haka lokaci-lokaci, amfani na ɗan gajeren lokaci na tsantsar DHM a cikin jagororin sashi yana bayyana lafiyayye ga manya masu lafiya dangane da bayanan yanzu. Amma ƙarin binciken ɗan adam har yanzu yana da garanti.

Shin DHM Detox lafiya ne?

Amfani Dihydromyricetin foda kari na barasa detox ko hanta detox dalilai ya bayyana amintacce dangane da bayanan farko. Koyaya, ana amfani da wasu matakan kiyayewa:

-A guji hadawa da barasa ko maganin kashe jiki tunda yana iya kara bacci

- Fara tare da ƙananan allurai kuma kada ku wuce girman girman hidimar da aka ba da shawarar

- Kula da enzymes na hanta idan ana amfani da shi na tsawon lokaci kamar yadda tasirin zai iya bambanta

- Sayi kayan haɓaka masu inganci daga mashahuran masana'anta

- Yi magana da likitan ku kafin amfani idan kuna da yanayin hanta ko shan wasu magunguna

- Kashe amfani idan wani mummunan tasiri kamar ciwon kai, tashin zuciya ko gajiya ya faru

Tare da matakan kariya masu ma'ana da amfani na ɗan gajeren lokaci, DHM da alama yana da aminci ga maƙasudin lalata. Amma duk wani tsarin tsaftace hanta ya kamata ma'aikacin lafiya ya kula da shi.

DHM yana aiki don Damuwa?

Binciken farko ya nuna DHM na iya taimakawa rage damuwa, amma bayanan ɗan adam ya rasa:

- Yana nuna ayyukan GABAergic, kama da magungunan hana damuwa kamar benzodiazepines

- Nazarin dabba sun gano rage halayen damuwa-kamar bayan gwamnatin DHM

- Rahotanni na anecdotal sun bayyana tasirin damuwa da annashuwa

- Yana iya inganta barci ta hanyar rage tunani marar natsuwa da aikin tsarin juyayi

- Yana hulɗa da barasa, don haka zai iya ƙara tashin hankali idan an haɗa shi

Yayin da ake yin alƙawarin don damuwa, ana buƙatar tsauraran gwaje-gwajen ɗan adam don tabbatar da sakamako, mafi kyawun allurai, da tasiri akan rikice-rikicen tashin hankali musamman. Yi magana da likitan ku kafin amfani da DHM azaman kari don damuwa.

Shin DHM yana da kyau ga hanta?

Ee, DHM yana nuna gagarumin yuwuwar tallafawa lafiyar hanta:

- Yana kare kwayoyin hanta daga gubar barasa da mutuwar kwayar halitta

- Yana iya inganta matakan enzyme hanta kuma ya rage cututtukan hanta mai kitse

- Ya bayyana don haɓaka farfadowar hanta da warkarwa

- Nazarin dabbobi ya nuna raguwar alamun fibrosis da tabo hanta

- Abubuwan da ake amfani da su na antioxidant suna taimakawa wajen magance matsalolin hanta

- Ayyukan anti-mai kumburi na iya rage lalacewar hanta mai kumburi

Binciken ɗan adam na farko ya nuna ƙarar DHM yana inganta aikin hanta kuma yana rage alamun ragi. Ana ci gaba da ƙarin karatu kan aikace-aikacen cutar hanta. Amma bayanan na yanzu sun tabbatar da kaddarorin kariya na hanta.

DHM Yana Hana Lalacewar Hanta?

Bincike ya nuna DHM na iya taimakawa hana lalacewar hanta ta hanyoyi da yawa:

- Ta hanyar haɓaka metabolism na barasa, yana rage haɓakar acetaldehyde wanda ke lalata ƙwayoyin hanta

- Abubuwan da ke tattare da maganin antioxidant suna magance damuwa na oxidative wanda ke taimakawa ga raunin hanta

- DHM yana adana matakan glutathione, yana ba da damar detoxification ba tare da raguwa ba

- Yana taimakawa hana apoptosis da mutuwar kwayoyin hanta daga guba

- Ayyukan anti-mai kumburi suna rage lalacewar kumburi da fibrosis

- Inganta aikin rayuwa kuma yana hana canjin hanta mai kitse

- Ya bayyana don tallafawa farfadowar hanta nama

Shaida daga nazarin ɗan adam da na dabba sun nuna DHM tana kare hanta daga barasa, gubobi, da lahani masu alaƙa da cuta. Ana buƙatar ƙarin bincike har yanzu, amma DHM ya nuna alƙawarin hana raunin hanta.

Kammalawa

A taƙaice, bincike na yanzu yana nuna aminci na ɗan gajeren lokaci don ƙarin DHM a allurai masu dacewa. Bayanai game da magunguna, guba da illolin suna da kyau ya zuwa yanzu.

Rahoton anecdotal shima yana goyan bayan ingantaccen bayanin martaba. Amma akwai wasu yuwuwar mu'amala. Bugu da ƙari, ba za a iya tabbatar da aminci na dogon lokaci ba tukuna.

DHM yana nuna fa'idodin kiwon lafiya masu ƙarfi waɗanda suka danganci kariyar hanta, metabolism, antioxidation da anti-kumburi. Amma ƙarin gwaji na ɗan adam yana da garantin, musamman don damuwa, fahimta da aikace-aikacen cututtuka.

Don matsakaici, amfani na lokaci-lokaci a cikin manya masu lafiya, DHM ya bayyana amintacce. Amma waɗanda ke da yanayin kiwon lafiya ko a kan magunguna ya kamata su tuntuɓi likita kafin amfani. Ana buƙatar ƙarin bincike akan mafi kyawun allurai, tasirin dogon lokaci, da ƙungiyoyi masu haɗari.

A ƙarshe, DHM yana nuna alƙawarin azaman kari mai jurewa gabaɗaya tare da fa'idodin kiwon lafiya da yawa. Amma ƙarin bincike zai taimaka wajen bayyana cikakken bayanin martabarsa. Ana ba da shawarar yin amfani da hankali, bisa ga bayanan yanzu.

Hubei Sanxin Biotechnology Co., Ltd. ya haɗu da bincike da haɓakawa, samarwa da tallace-tallace na shekaru masu yawa. Mu ne abin dogaronku Dihydromyricetin foda dillali. Za mu iya ba da sabis na musamman azaman buƙatarku.

email: nancy@sanxinbio.com

References:

[1] Li, S., Tan, H., Wang, N., Zhang, Z., Lao, L., Wong, C., & Feng, Y. (2015). Matsayin damuwa na oxidative da antioxidants a cikin cututtukan hanta. Mujallar kimiyyar kwayoyin halitta ta duniya, 16(11), 26087-26124. doi.org/10.3390/ijms161125942

[2] Jang, EH, Park, YC, Chung, WG (2015). Tasirin dihydromyricetin akan hepatotoxicity da ayyukan dehydrogenase barasa daga samfurin cutar hanta na barasa. BMB Wakili 48 (5): 295-300. doi: 10.5483/BMBRep.2015.48.5.075. Saukewa: 25745389.

[3] Hwang, SJ, Kim, YW, Park, Y., Lee, HJ, Kim, KW (2014). Sakamakon anti-mai kumburi na dihydromyricetin a cikin sel Raw 264.7 mai haɓaka LPS. Abincin Chem Toxicol. 73:80-8. doi: 10.1016/j.fct.2014.07.039. Epub 2014 Agusta 5. PMID: 25102419.

[4] Jang, M. et al. (2019). Dihydromyricetin A Matsayin Sabon Maganin Maganin Ciwon Barasa. Jaridar Neuroscience, 39 (1), 18-29. doi.org/10.1523/JNEUROSCI.1536-18.2018

[5] Hou, S. et al. (2020). Nazarin guba na yau da kullun na dihydromyricetin a cikin berayen. Ka'idojin Toxicology da Pharmacology, 119, 104748. https://doi.org/10.1016/j.yrtph.2020.104748

[6] Li, Y. et al. (2014). Halayen Pharmacokinetic na dihydromyricetin a cikin berayen ta amfani da ruwa chromatography-tandem mass spectrometry. Chromatography na Halittu, 28 (12), 1790-1796. doi.org/10.1002/bmc.3246

[7] Dai, Z. et al. (2021). Inganci da amincin dihydromyricetin don shan barasa: Gwajin sarrafa bazuwar. Phytomedicine, 85, 153377. https://doi.org/10.1016/j.phymed.2020.153377

[8] Liu, Q. et al. (2018). Dihydromyricetin yana inganta hanta mai barasa ta hanyar daidaita metabolism na lipid da damuwa na oxidative. Tsarin Abinci na Kwayoyin Halitta & Binciken Abinci, 62(18), e1800557. doi.org/10.1002/mnfr.201800557

[9] Ho, PC, Chang, YS (2015). Dihydromyricetin A Matsayin Sabon Maganin Ciwon Barasa Mai Yaki: Abubuwan Gaba. Barasa da Shaye-shaye, 50(4), 367-369. doi.org/10.1093/alcalc/agv027

[10] Jensen, MA & Perkel, JK (2021). Magani da Ƙarin Tsaro a cikin Ciki da Shayarwa: Jagorar Magana zuwa Haɗin Fetal da Neonatal. Kamfanin Bugawa na Springer.

[11] https://examine.com/supplements/dihydromyricetin/

[12] https://www.reddit.com/r/Nootropics/comments/prio5q/dihydromyricetin_dhm_opinions/

Ilimin Masana'antu masu alaƙa